Remembering Lou Ottens on varta dot com

હમણાં નજીક ના ભૂતકાળ માં જ આપણે એક એવી વ્યક્તિ ને ગુમાવી જેણે દુનિયા ને કોમ્પેક્ટ ઓડિયો કેસેટ ની ભેટ આપી.

Lou ottens એમનું નામ . A dutch engineer and inventor, જેમનું ૬ માર્ચે ૯૪ વર્ષ ની ઉંમરે નેધરલેન્ડ માં એમના હોમ ટાઉન માં નિધન થયું .

ડિજીટલાઈઝેશન ના આ યુગ પહેલા ની જનરેશન માટે વિડિઓ ગેમ ,ઓડિયો કેસેટ્સ એ એન્ટરટેઇન્મેન્ટ નું બહુ મોટું સાધન રહ્યું છે.

તો આજે વાર્તા દુનિયા ની સૌથી પહેલી કોમ્પેક્ટ ઓડિયો કેસેટ શોધનાર Lou ottens ની .

Lou ottens

૨૧ જૂન ૧૯૨૬ ના દિવસે નેધરલેન્ડ ના એક નાનકડા ગામડા માં lou otten નો જન્મ થયો . નાનપણ થી જ એમને ટેક્નોલોજી અને ઇલેક્ટ્રોનિક વસ્તુઓ રિપેર કરવાનો બહુ શોખ હતો . એના માટે એમને કોઈ ટ્રેનિંગ કે અભ્યાસ નહતો મળેલો , એમ છતાં આવી બાબત માં એમનો રસ અન્ય બાળકો કરતા ઘણો વધુ હતો.

જેને પગલે જ બીજા વિશ્વ યુદ્ધ વખતે , lou ottens એ એક એવો ખાસ રેડિયો વિકસાવેલો કે જે એ સમય ના નેધરલેન્ડ ના જર્મન કબજા ના વિસ્તારો માં BBC દ્વારા બ્રોડકાસ્ટકરવામાં આવતા એક ખાસ કાર્યક્રમ Radio oranje ને સાંભળી શકે . આ ઘટના એટલા માટે અદભુત હતી કારણકે જેટલો વિસ્તાર જર્મની ના કબ્જા માં હતો એટલા વિસ્તાર માં એ સમયે નાઝી જામર્સ લાગેલા હતા . એટલે નાઝીઓ વિરુદ્ધ ની કે હિટલર વિરુદ્ધ ની કોઈ વાત એ સમયે બ્રોડકાસ્ટ કરી શકાતી નહીં

nazi jammers

આ કદાચ lou otten ના જીવન નું પહેલું ઈંન્વેન્શન હતું . જોકે વર્લ્ડ વૉર પૂરી થઇ એના પછી lou ottens એ નેધરલેન્ડ ની સૌથી જૂની અને સૌથી મોટી ટેકનોલોજી શીખવતી delft university માં બકાયદા ટેકનોલોજી નો અભ્યાસ શરુ કર્યો .

Delft university

એક સ્ટુડન્ટ થી ઓડિયો કેસ્સેટસ ના શોધકર્તા તરીકે lou ottens ની આગળ ની

જર્ની કેવી રહી ?

Lou ottens એ બીજા વિશ્વયુદ્ધ પછી નેધરલેન્ડ ની યુનિવર્સિટી માં ટેકનોલોજી ભણવાની શરૂઆત કરી, એની સાથે જ એક x ray ટેક્નોલોજી ફેક્ટરી સાથે એમણે પાર્ટ ટાઈમ ડરાફટિંગ ટેકનીશ્યન તરીકે પણ કામ કરવાની શરૂઆત કરી . ૧૯૫૨ નું એ વર્ષહતું કે જયારે એમણે ટેક્નોલોજી માં ગ્રેજ્યુએશન પૂરું કર્યું .

X RAY technology factory

જેવા એ ભણી ને બહાર નીકળ્યા કે ફિલીપ્સ કંપની એ એમને નોકરી એ રાખી લીધા . જે કદાચ ફિલિપ્સ કંપની માટે ગેમ ચેન્જર સાબિત થવાનું હતું . કારણ ?? કદાચ ફિલિપ્સ કંપની નેચલાવનાર લોકો ને એ સમયે અંદાજો નહીં હોય કે જે વ્યક્તિ ને એ લોકો નોકરી પર રાખી રહ્યા છે એ ભવિષ્ય માં દુનિયા માટે ઓડિયો કેસ્સેટ્સ અને CD ની શોધ કરશે . જેને ફિલિપ્સ લોન્ચ કરશે ..

phillips company

બન્યું એવું કે lou ottens એ ફિલિપ્સ ના મિકેનાઇઝેશન ડીપાર્ટમેન્ટ માં કામ કરવાની શરૂઆત કરી ને અમુક વર્ષો માં જ એમની ટ્રાન્સફર બેલ્જીયમ માં ફિલિપ્સ ની એક સાવ નવી ખુલેલી ફેક્ટરી માં કરી દેવામાં આવી.

જેનું મુખ્ય કામ turntables , tape recorders અને loud speakers બનાવવાનું હતું . ૧૯૬૦ ની સાલ માં lou ottens આ જ ફેક્ટરી માં ન્યૂ પ્રોડક્ટ ડેવલપમેન્ટ ડીપાર્ટમેન્ટ ના હેડ તરીકે નિયુક્ત થયા . જેમની ટીમ એ સૌથી પહેલી જે વસ્તુ બનાવી એ હતી ફિલિપ્સ નું પોર્ટેબલ ટેપ રેકોર્ડર , EL3585. એ સમય માં ફિલિપ્સ ના પોર્ટેબલ ટેપ રેકોર્ડર ના ૧ મિલિયન જેટલા પીસીસ વેચાયેલા .

Portable audio player

Lou ottens ની આગેવાની માં બનેલા પોર્ટેબલ ઓડિયો પ્લેયર ની ભવ્ય સફળતા પછી ફિલિપ્સ એમ ઇચ્છતું હતું કે હવે lou ottens ની ટીમ પોર્ટેબલ કેસ્સેટ રેકોર્ડર બનાવવા પર કામ કરે

એ ટેક્નોલોજી પર કામ કરતી વખતે રીલ ટુ રીલ સિસ્ટમ બહુ જ ભારે પડતી હતી . અને એ સિસ્ટમ પર કામ કરવાના અણગમા સ્વરૂપે lou ottens એ એમની ટીમ ને કહ્યું કે એ લોકો એક એવી પ્રોડક્ટ પર કામ કરે je પોર્ટેબલ ઓડિયો પ્લેયર માં વાપરવા માટે સહેલી હોય .

જેને અંતે શોધ થઇ આપણીfavourite cassettes ની. અને ઇતિહાસ માં lou ottons નું નામ ઓડીઓ કેસ્સેટસ ના શોધક તરીકે અમર થઇ ગયું .

cassates

I am sure તમારી પણ ઢગલો મેમરીસ હશે ઓડિયો કેસ્સેટસ સાથે જોડાયેલી . Be it recording your favourite song collection કે પછી કોઈ નવી મૂવી ની કેસેટ ને બીજા કરતા પહેલા મેળવી લેવાની વાત હોય.

આજની આ વાર્તા તમને કેવી લાગી? મને ચોક્કસ જણાવશો.

જો તમને આ વાર્તા વાંચવી ગમી હોય તો શેર કરવાનું ભૂલતા નહીં

અને આ વાર્તા ને વિડિઓ માં જોવા મારા


Facebook: https://www.facebook.com/rjPooja.Official/

Twitter: https://twitter.com/RJPoojaOfficial?s=08

Instagram: https://instagram.com/rjpooja.official?igshid=1wt1zmndcha09

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: