ભારત ની ગોલ્ડન ગર્લ હીમા દાસ ની ૨૦ દિવસ મા ૫ ગોલ્ડ મેડલ ની સિધ્ધી વિશે જાણો છો , પણ શું ત્યાં પહોંચવાના રસ્તા વિશે જાણો છો?

કેન્ડીડ વીથ પૂજા – ૨૨ જુલાઈ

હીમા દાસ.

હમણાં હમણાં આ નામ લોકજીભે ચડ્યું છે. કારણ ૧૫ દિવસ મા દેશ માટે આ છોકરી ૫ ગોલ્ડ મેડલ લઈ આવી છે. એની આ ગોલ્ડન સિધ્ધી વખાણવા લાયક તો ખરી જ , સાથે એની પાછળ ની કાળી મહેનત પણ જોવા સમજવા લાયક છે.

Image: Google

આસામ ના કાંધુલીમારી નામના સાવ નાનકડા ગામડા મા એક ગરીબ ખેડૂત પરીવાર ના ૭ સંતાનો માનું સૌથી મોટું સંતાન જેનું નામ હીમા દાસ. નાનપણ મા ઢીંગ પબ્લીક હાઈ સ્કુલ મા ૧૨ ધોરણ સુધી ભણતા ફુટબોલ રમવાનો ચસકો લાગ્યો. એ સમયે કોઈ છોકરીઓ ફુટબોલ રમતી નહી એટલે હીમા સ્કુલ ના છોકરાઓ સાથે ફુટબોલ રમતી. આગળ જતા એણે સ્પોર્ટ્સ મા કારકિર્દી બનાવવાનું નક્કી કર્યું. પણ ભારત મા મહિલાઓ માટે ફુટબોલ મા ઝાઝી તક નહોતી. એ જ સમયે શમશુલ શૈખ નામના એના રમત ગમત ના શિક્ષકે એની ફુટબોલ રમતી વખત ની ચપળતા અને ઝડપ જોઈ ને સલાહ આપી કે એણે ફુટબોલ ને બદલે દોડ મા મહેનત કરવી જોઈએ. બસ આ સલાહ એની જીંદગી નો પહેલો ટર્નીંગ પોઈન્ટ બની.

હીમા એ પહેલી વખત ૨૦૧૬ મા ઈન્ટર ડીસ્ટ્રીકટ મીટ મા સફળતા નો સ્વાદ ચાખ્યો. આ સ્પર્ધા મા એ ત્રીજા ક્રમે આવી. પણ આ તો માત્ર શરૂઆત હતી. આગળ નો રસ્તો ઘણો લાંબો અને ખૂબ કઠીન હતો. એની પાસે પ્રોફેશનલ ટ્રેઈનીંગ માટે ના તો કોઈ ટ્રેક હતો, ના કોઈ સાધનો. એ ફુટબોલ ના ખરબચડા કાદવ વાળા મેદાન પર દોડ ની પ્રેક્ટીસ કરતી. આમ છતાં એ રાજ્ય કક્ષા ની સ્પર્ધા મા ત્રીજો ક્રમ લાવી શકી. અને એ જ વર્ષે ૧૦૦ મીટર ની જુનીયર નેશનલ સ્પર્ધા મા એ ફાઈનલ સુધી પહોંચી.

ત્યારબાદ હીમા દાસ એશીયન યુથ ચેમ્પીયનશીપ મા મહિલા ઓની ૨૦૦ મીટર દોડ સ્પર્ધા માટે ક્વોલીફાય થઈ. આ સ્પર્ધા મા એ ૭ મી આવી. પણ નસીબ જોગે એનો ૨૪.૫૨ સેકન્ડ નો સમય વર્લ્ડ યુથ ચેમ્પીયનશીપ મા ક્વોલીફાય થવા માટે પુરતો હતો. નૈરોબી મા યોજાનારી આ સ્પર્ધા મા હીમા ૫ મા ક્રમે આવી. અને આમ સખત મહેનત અને ખંત થી કરેલી તૈયારી ઓ થકી હીમા સફળતા ની સીડી ઓ ચડતી ગઈ.

Image: Google

એણે ૨૦૧૮ મા ઓસ્ટ્રેલીયા ના ગોલ્ડ કોસ્ટ મા યોજાયેલી કોમનવેલ્થ ગેમ્સ મા ભાગ લીધો. જીતી તો ના શકી પણ વર્લ્ડ અંડર ૨૦ ચેમ્પીયનશીપ ૨૦૧૮ મા ૪૦૦ મીટર ની દોડ સ્પર્ધા માટે કવોલીફાય થઈ. આ સ્પર્ધા ફીનલેન્ડ મા યોજાએલી. જેમાં નાટકીય રીતે પોતાનાથી આગળ એવા ત્રણ પ્રતિસ્પર્ધી ઓ ને છેલ્લી ક્ષણો મા પાછળ છોડી ને હીમા દાસે આ સ્પર્ધા જીતી ઈતીહાસ રચી દીધો. એ સમયે આનો વિડીયો પણ ખૂબ વાયરલ થયેલો. કારણકે કોઈ પણ ઈન્ટરનેશનલ ટ્રેક પર દોડ સ્પર્ધા મા ગોલ્ડ મેડલ જીતનારી એ પહેલી ભારતીય હતી.

ત્યારબાદ હીમા એ કયારેય પાછળ વળી ને નથી જોયું . અત્યારે ૨૦ દીવસ મા ૫ ગોલ્ડ મેડલ ઘરભેગા કર્યા છે.અને આપણને ક્રીકેટ સિવાય ની રમત રમતી આ છોકરી એ એના પર ગર્વ લેવા મજબૂર કર્યા છે.

અને છેલ્લે,

Image :Google

હીમા એ જ્યારે શરૂઆત કરી ત્યારે એની પાસે વ્યવસ્થીત જૂતા પણ ન્હોતા . આજે એડિડાસ જેવી વિશ્વ વિખ્યાત કંપની એ હીમા ને બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર બનાવી છે.

સફળતા કયારેય ઉંચનીચ , અમીરી ગરીબી કે જાતી ધર્મ જોઈ ને નથી આવતી. એ ક્યારેય રાતોરાત પણ નથી આવતી. એટલે જ વડવાઓ કહી ગયા છે કે સીધ્ધી એને જઈ વરે, જે પરસેવે ન્હાય.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: