કેન્ડીડ વિથ પૂજા – ૧૫ જુલાઈ , ૨૦૧૯

ગઈકાલે ક્રિકેટ વર્લ્ડ કપ ૨૦૧૯ ની ઇંગ્લેન્ડ અને ન્યૂઝીલેન્ડ વચ્ચેની દિલ ધડક ફાઇનલ મેચ રમાઈ. દુનિયા ભર માં જોવાઈ. ભારત કે જે આ વખતે સેમિફાઇનલ માંથી ન્યૂઝીલેન્ડ સામે હારી ને બહાર થઇ ગયેલું. એમાં પણ મોટા પાયે આ મેચ જોવાઈ અને વખણાઈ.

ગઈકાલે વિમ્બલડન ગ્રાન્ડ સ્લેમ ની જોકોવિચ અને ફેડરર વચ્ચે ની પણ મહત્વપૂર્ણ ફાઇનલ મેચ હતી. જે પણ ભારત ભાર માં જોવાઈ અને વખણાઈ.

હમણાં ચાર દિવસ પહેલા જ ભારત ની દૂતી ચાંદ એ વર્લ્ડ યુનિવર્સિટી ગેમ્સ માં ૧૦૦ મીટર રેસ માં ભારત ને ગોલ્ડ મેડલ જીતાડી ને ઇતિહાસ રચ્યો.

ભારતીય ફૂટબોલર સુનિલ છેત્રી હમણાં જ ફૂટબૉલ જગત ના ઇતિહાસ માં સૌથી વધુ ગોલ કરનાર ખેલાડીઓ માં લિઓનલ મેસ્સી ને પાછળ રાખી ને બીજા ક્રમે પહોંચ્યો.

ગયા અઠવાડિયે સ્પેન ગ્રાન્ડ પ્રિ માં ભારત ની પહેલવાન વિનેશ ફોગટ એ ગોલ્ડ મેડલ જીત્યો. આ અઠવાડિયે ફરી વાર એમણે યાસર ડૉગુ ઇન્ટરનેશનલ ટુર્નામેન્ટ માં ગોલ્ડ મેડલ જીતી ને ભારત માટે ઇતિહાસ કાયમ કર્યો છે.

આ જ પંદર દિવસ માં ભારત ના દોડવીર હિમા દાસ અને મોહમ્મદ અનસ એ બે અલગ અલગ આંતર રાષ્ટ્રીય ટુર્નામેન્ટ્સ માં દેશ માટે ગોલ્ડ મેડલ્સ જીત્યા. .

કહેવાનો મર્મ માત્ર એટલો જ છે કે દેશ નો માહોલ બદલાઈ રહ્યો છે. સારા માટે બદલાઈ રહ્યો છે. જે અત્યાર સુધી નહોતું થઇ રહ્યું તે હવે થઇ રહ્યું છે. દેશ સ્પોર્ટ્સ પ્રત્યે સભાન બન્યો છે. ક્રિકેટ સિવાય ની અન્ય રમતો ને માણતો સમજતો થયો છે. જે વાત નો આનંદ જ કરવો ઘટે. કારણકે જે સમાજ ખેલ કૂદ સાથે જોડાઈ રહે છે , એને પોતાની સંસ્કૃત્તિ અને હયાતી નો હિસ્સો બનાવે છે , એ દેશ ની પ્રજા માં ખેલદિલી , ઈમાનદારી અને હાર સ્વીકારી ને એમાંથી શીખી ને આગળ વધવાની ધગશ પણ સહજ જ જોવા મળે છે.

ઓસ્ટ્રેલિયા જેવા દેશ માં જ્યાં સ્પોર્ટ્સ કલ્ચર ખૂબ પ્રખ્યાત છે ત્યાં દરેક નાગરિક ઓછા માં ઓછી બે રમતો રમી જાણે છે. આપણે ત્યાં જેમ કોઈ નવી વ્યક્તિ ની ઓળખાણ માં એમ પૂછવામાં આવે કે તમે શું કામ કરો છો , એમ ત્યાં પુછાય છે કે તમે શું રમો છો. કારણકે લોકો રમત થી જોડાયેલા છે. અને એટલે જ કદાચ વિશ્વ માં અલગ અલગ રમતો ની આંતર રાષ્ટ્રીય સ્પર્ધાઓ માં આ દેશ નું પ્રભુત્વ જોવા મળે છે. અહીંયા લોકો સ્પોર્ટ્સ ને કારકિર્દી તરીકે અપનાવતા ખચકાતા નથી.

હમણાં ઉપર ના લિસ્ટ માં જેટલા ભારતીય નામો તમે વાંચ્યા હશે , એમના મોટા ભાગ ના લોકો ના જીવન અને આ સ્તર સુધી પહોંચવા માટે ના એમના સંઘર્ષ માટે આંખે આખા પુસ્તકો લખાઈ શકે એમ છે. તેમ છતાં પોતાના લક્ષ્ય ને ધ્યાન માં રાખી ને , દરેક મુશ્કેલીઓ નો સામનો કરી ને દેશ ને આંતર રાષ્ટ્રીય કક્ષા પર જીતાડવો એ જરાય નાની બાબત નથી. એનાથી વધુ મોટી બીજી કોઈ સફળતા નથી. આપણે ત્યાં હાજી આજે પણ માં બાપ પોતાના સંતાનો ને , એમના એમાં આવડત હોવા છતાં સ્પોર્ટ્સ માં કારકિર્દી બનાવતા અટકાવે છે . આવા દરેક માં બાપ ભવિષ્ય ના દૂતી ચાંદ , વિનેશ ફોગટ , મેરી કોમ , સાઈના નેહવાલ , એમ એસ ધોની , હિમા દાસ , સાક્ષી મલિક કે અભિનવ બિન્દ્રા ને એમના બાળપણ માં જ રૂંધી નાખે છે. સ્તરહમણાં ઉપર ના લિસ્ટ માં જેટલા ભારતીય નામો તમે વાંચ્યા હશે , એમના મોટા ભાગ ના લોકો ના જીવન અને આ સુધી પહોંચવા માટે ના એમના સંઘર્ષ માટે આંખે આખા પુસ્તકો લખાઈ શકે એમ છે. તેમ છતાં પોતાના લક્ષ્ય ને ધ્યાન માં રાખી ને , દરેક મુશ્કેલીઓ નો સામનો કરી ને દેશ ને આંતર રાષ્ટ્રીય કક્ષા પર જીતાડવો એ જરાય નાની બાબત નથી. એનાથી વધુ મોટી બીજી કોઈ સફળતા નથી. આપણે ત્યાં હાજી આજે પણ માં બાપ પોતાના સંતાનો ને , એમના એમાં આવડત હોવા છતાં સ્પોર્ટ્સ માં કારકિર્દી બનાવતા અટકાવે છે . આવા દરેક માં બાપ ભવિષ્ય ના દૂતી ચાંદ , વિનેશ ફોગટ , મેરી કોમ , સાઈના નેહવાલ , એમ એસ ધોની , હિમા દાસ , સાક્ષી મલિક કે અભિનવ બિન્દ્રા ને એમના બાળપણ માં જ રૂંધી નાખે છે.

અને છેલ્લે,

આપણે ત્યાં કઈ વ્યક્તિ કેટલી સફળ છે , એ નક્કી કરવા માટે નો માપદંડ એ કેટલા પૈસા કમાય છે એના આધારે નક્કી થાય છે. પછી એ પૈસા કાયા માર્ગે ચાલી ને ઘર માં આવ્યા છે એ જોવાતું પૂછતું નથી. એટલે જ કદાચ ખૂબ સફળ રમત વીરો ને ગરીબી અને ગુમનામી માં દિવસો ગુજારવા પડે છે.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: